Home/News/Gasar Cin Kofin Duniya 2026
Gwamnatin Ghana Za Ta Nemi Mataki Na Shari'a Bayan An Hana Partey Shiga Kanada
Gasar Cin Kofin Duniya 2026

Gwamnatin Ghana Za Ta Nemi Mataki Na Shari'a Bayan An Hana Partey Shiga Kanada

kwanaki 5 da suka gabata·2 min

Gwamnatin Ghana ta sanar da niyyarta na ɗaukar mataki a gaban kotun tarayya ta Canada, inda ta kira shawarar hana Thomas Partey shiga ƙasar a matsayin "mara adalci ƙwarai da gaske," bisa rahoto na The Athletic.

An hana Partey, ɗan shekara 33, shiga Canada kafin gasar buɗe wa Ghana a rukunin FIFA World Cup 2026 da Panama a BMO Field a Toronto, ranar Laraba 17 Yuni. The Athletic ta fara bayyana labarin a ranar Juma'a.

Dalilan ƙin shiga

Gwamnatin Ghana ta samu labari cewa Immigration, Refugees and Citizenship Canada (IRCC) ta yanke shawararta bisa sakin A36(1)(c) na Dokar Shige-Bakin-Ƙasa da Kare Yan Gudun Hijira ta Canada (IRPA), wanda ya shafi rashin cancanta saboda laifin ta'addanci. The Athletic ta tuntuɓi IRCC don sharhi.

Wannan sashe ya bayyana cewa ɗan ƙasar waje ba ya cancanta shiga ƙasar idan ya aikata laifi a wajen Canada wanda a Canada za a hukunta shi da ɗaurin rai-da-rai na shekaru 10 ko sama da haka.

Sanarwar gwamnati — da ministan harkokin wajen Sam Okudzeto Ablakwa ya wallafa a kan X — ta ce shawarar "an fahimta cewa ta dogara ne akan ƙara mai tsayuwa a Birtaniya da ba ta haifar da wata hukunci ko ƙaddarar laifi ba."

Halin shari'a na Partey

Ɗan wasan tsakiya na Villarreal, tsohon ɗan wasan Arsenal, an tuhume shi da laifuffuka biyar na fyaɗe da laifi ɗaya na cin zarafin jima'i daga ɓangaren 'yan sandan Metropolitan na London a watan Yuli 2025. Ya bayyana rashin laifin shi a watan Satumba na wannan shekarar. An kawo tuhumar fyaɗe biyu ƙarin a watan Fabrairu 2026, waɗanda kuma ya musunta a watan Afrilu.

Mayar da martani na Ghana

Gwamnatin ta ce tana gudanar da "ayyukan diflomasiyya masu ɗan aiki," tana cewa shawarar "mai tsauri" ta "taso da tambayoyi na asali na adalci da daidaituwa."

"Gwamnatin Ghana ta sake tabbatar da ƙa'idar shari'a ta asali ta rashin laifin mutum har sai an tabbatar, wanda shi ne ginshiƙi na adalci da bin tsarin shari'a a cikin al'ummomin dimokraɗiyya."

Partey ya tafi Washington D.C. tare da abokan wasansa na ƙungiyar Ghana a ranar 4 Yuni, kafin ƙungiyar ta koma sansanin horo a Rhode Island. Sauran wasannin rukunin Ghana na da England a Gillette Stadium Boston a ranar 23 Yuni, da Croatia a Lincoln Financial Field Philadelphia a ranar 27 Yuni.

Idan Ghana ta wuce matakin rukunin a matsayin ɗaya daga cikin mafi kyawun ƙungiyoyin matsayi na uku, za ta iya buga wasan zagaye na 32 a Vancouver.

Sharhi
Ka kasance na farko da yin sharhi.
Related StoriesSee All