FIFA ta tabbatar da cewa ɗan gwajin Somaliya Omar Artan ba zai yi aiki a matsayin alkalin wasa a FIFA World Cup 2026 ba bayan da aka hana shi shiga Amurka, lamarin da ya rufe kofarsa ta tarihi ta zama alkalin wasa na farko daga Somaliya a gasar cin kofin duniya.
An Hana Omar Artan Shiga Amurka, An Cire Shi Daga FIFA World Cup 2026

FIFA ta tabbatar da cewa ɗan gwajin Somaliya Omar Artan ba zai yi aiki a matsayin alkalin wasa a FIFA World Cup 2026 ba bayan da aka hana shi shiga Amurka, lamarin da ya rufe kofarsa ta tarihi ta zama alkalin wasa na farko daga Somaliya a gasar cin kofin duniya.
Artan, wanda CAF ta zaɓe shi a matsayin alkalin wasa mafi kyau na shekara a 2025, an dawo da shi a filin jirgin saman Miami International kuma an tilasta masa ya koma Istanbul. Yana da yakinin cewa visa dinsa yana da inganci don yin aiki a Amurka, duk da cewa Somaliya na cikin ƙasashen da ke jerin dokar hana tafiya ta Amurka.
Martanin FIFA
Mai magana a madadin FIFA ya fitar da sanarwa yana tabbatar da cewa wannan shawarar ta wuce iyakar ƙungiyar. "FIFA na iya tabbatar da cewa alkalin wasa Omar Abdulkadir Artan ba zai iya horarwa ko yin aiki a matsayin alkalin wasa a FIFA World Cup 2026 ba bayan da aka ki ba shi izinin shiga Amurka," in ji sanarwar.
"FIFA ba ta shiga cikin tsarin shige da fice na ƙasar mai masaukin baki, ciki har da yanke hukunci kan visa, kuma hukumomi sun sanar da ita cewa ba za a canza matsayin Mr. Artan a yanzu ba."
FIFA ta kuma bayyana cewa alhakin yanke hukunci a kan iyakoki yana hannun ƙasar mai masaukin baki, tana ƙara cewa: "Kamar yadda ya kasance a baya a lokutan FIFA, gwamnatin mai masaukin baki ce ke yanke hukunci a ƙarshe kan wanda zai sami visa da kuma wanda za a yarda da shi ya shiga ƙasarsu."
Babbar asara ga alkalancin Afirka
An amince da Artan a matsayin alkalin wasa mafi ƙwarewa a nahiyar, inda ya sami mafi girman lambar yabo ta alkalanci daga CAF a 2025 — don haka fitarsa babbar asara ce ga wakilcin Afirka a gasar. Rashinsa ya hana Afirka ɗaya daga cikin manyan alfijanta a mafi girman mataki a duniyar ƙwallon ƙafa.
FIFA ba ta sanar da wani wanda zai maye gurbinsa ba tukuna. Ana sa ran ƙarin bayani zai biyo baya.


