Sanata Ned Nwoko ya fitar da wata magana mai ban mamaki: Super Eagles na Nigeria suna da abin da ake bukata don zama karfi na gaske a Gasar Cin Kofin Duniya ta FIFA 2030, inda ya yi kwatankwacin hanyar da Morocco ta buɗe a bugu na 2022 a Qatar.
Sanata Ned Nwoko Ya Ce Super Eagles Za Su Zama Karfi a Gasar Duniya Nan da 2030
Sanata Ned Nwoko ya fitar da wata magana mai ban mamaki: Super Eagles na Nigeria suna da abin da ake bukata don zama karfi na gaske a Gasar Cin Kofin Duniya ta FIFA 2030, inda ya yi kwatankwacin hanyar da Morocco ta buɗe a bugu na 2022 a Qatar.
Morocco a matsayin abin koyi
Tafiyar tarihi ta Morocco zuwa semi-final a Gasar Cin Kofin Duniya ta FIFA 2022 ta nuna cewa al'ummar Afirka na iya kayar da manyan ƙasashen duniya a mafi girman mataki. Nwoko yana ganin cewa Nigeria na iya maimaita — ko ma wuce — wannan nasara a zagayen Kofin Duniya na gaba.
Gardama ta ta'allaka ne da darasi da Nigeria dole ta koya daga tsarin Morocco: tsarawa mai daɗewa na lokaci mai tsawo, hanyar haɓaka matasa mai tsari, da asalin wasan ƙwallon ƙafa da aka kafa daga matakin ƙasa har sama.
Rawar NFF da ma'aikatan horas da 'yan wasa
Don Nigeria ta rufe tazara tsakaninta da manyan ƙasashen wasan ƙwallon ƙafa, Nigeria Football Federation za ta buƙaci yin alkawarin dabarar ci gaba mai dorewa maimakon mafita na ɗan gajeren lokaci. Naɗin babban koci Eric Chelle wani ɓangare ne na wannan lissafi — tambayar ita ce ko Chelle zai iya kafa harsashin ƙungiyar da za ta yi gogayya kafin 2030 ta iso.
Ababen more rayuwa na ƙasa, hanyoyin gano ƙwararru masu daidaito, da saka hannun jari mai ma'ana a ƙwallon ƙafa na gida suna cikin ginshiƙan tsari waɗanda masu kallo ke ganin dole a ƙarfafa don Nigeria ta canza buri zuwa sakamako a fagen duniya.
Manufa mai yuwuwa?
Nigeria ta cancanta shiga Kofin Duniya sau shida kuma tana da katon tafkin hazaka a gasar Turai. Duk da haka, Super Eagles ba su taɓa wuce zagaye na 16 ba, wanda hakan ya sa ci gaba mai zurfi a 2030 zama manufa mai girma — ko da yake ba ta da wuyar cimmawa.
Morocco ta tabbatar da cewa ƙwallon ƙafa na Afirka na iya yin gogayya da manyan ƙasashe. Ko Nigeria za ta iya gina tsare-tsare da ake bukata don bi wannan misalin na ƙarshe shine babban tambayar da ke fuskantar NFF, kociyanta, da al'ummar ƙwallon ƙafa ta ƙasar yayin da ake kusantar sabon shekaru goma.


