Home/News/Gasar Cin Kofin Duniya 2026
Gwamnatin Birtaniya Ta Nemi FIFA Ta Yi Bincike Kan Argentina Kan Tutucin Tsibirin Falklands
Gasar Cin Kofin Duniya 2026

Gwamnatin Birtaniya Ta Nemi FIFA Ta Yi Bincike Kan Argentina Kan Tutucin Tsibirin Falklands

awa 1 da ta gabata·2 min

Gwamnatin Birtaniya ta nemi FIFA ta bude bincike na yau kan 'yan wasan Argentina, bayan da 'yan wasan da dama sun ɗaga tutucin da ke da'awar ikon Argentina kan Tsibirin Falklands yayin bikin nasara bayan wasan da suka ci Ingila da 2-1 a matakin kusa da karshe na Kofin Duniya.

Abin da ya faru ya kasance ranar Laraba a Atlanta, inda 'yan wasan suka ɗaga tutucin da magoya baya suka ba su daga allon masu kallo. Tutucin ya karanta "Las Malvinas son Argentinas" — ma'anarsa "Malvinas na Argentina ne" — yana nuni ga tsibirin da ake takaddama a kai wanda Birtaniya ke gudanar da shi a matsayin Tsibirin Falklands.

Rikicin siyasa

Argentina ta daɗe tana kiran Tsibirin Falklands da suna Islas Malvinas kuma tana da'awar mallakarta. A shekarar 1982, mulkin soja na Argentina na lokacin ya ba da umarnin mamaye tsibiran, wanda ya haifar da rikicin makamai na makonni goma wanda ya ƙare da nasarar sojoji na Birtaniya.

Mai magana a madadin Firayim Minista Keir Starmer bai yi ladabi da kallolinsa ba a ranar Alhamis. "Kofin Duniya watakila ba namu ba ne, amma Tsibirin Falklands tabbas namu ne," in ji mai magana. "Haƙƙin yanke shawara na mazaunan tsibiran da kansu, kuma haɗin gwiwarmu da Falklands ba zai taɓa raguwa ba."

Ofishin Starmer ya tabbatar da cewa firaminista yana goyon bayan kiran bincike na FIFA, yana maimaita maganar Sakataren Kasuwanci Peter Kyle, wanda ya bayyana ɗabi'ar 'yan wasan a matsayin "ba ta dace sosai ba."

Dokokin ladabin FIFA a gaban jarrabawa

Dokokin ladabi na FIFA a bayyane suna hana duk wani sako a filayen wasa wanda "bai dace da wani taron wasanni ba," ciki har da abun ciki na "siyasa, akida, addini ko wanda ke cin mutunci." A ƙarƙashin waɗannan dokokin, hukumar tana da ikon hukunta 'yan wasan Argentina da Ƙungiyar Ƙwallon Ƙafa ta Argentina.

A sanarwar da aka fitar ranar Alhamis, FIFA ta ce Kwamitin Ladabinta mai zaman kansa yana duba rahotannin wasan kuma yana bincika yanayin da ya dace kafin yanke hukunci ko ana buƙatar ƙarin matakai bisa ga Dokar Ladabin FIFA.

Idan an sanya hukunci, tara ga sakonnin siyasa a ƙarƙashin dokar FIFA yawanci suna tsakanin dala 5,000 zuwa 20,000 — adadi mai ƙanƙanta ga ƙasa da ke murnar kaiwa ga zagaye na ƙarshe na Kofin Duniya.

Sharhi
Ka kasance na farko da yin sharhi.
Related StoriesSee All